HADITHI YA ISHIRINI NA TISA-ULIMI

 

[ عن معاذِ بن جبلٍ رضي الله عنه قال: قلت: يا رسول الله، أخْبِرني بِعَمَلٍ يُدْخِلُني الجنَةَ ويُبَاعِدُني عَنِ النارِ. قال:" لَقَدْ سألْتَ عَنْ عَظيمٍ، وإنَهُ لَيَسيرٌ عَلى من يَسَّرَهُ اللهُ تعالى عَلَيْهِ : تَعْبُدُ اللهَ لا تُشْرِكُ بِهِ شَيئاً، وتُقيمُ الصَّلاةَ  ،وتُؤتي الزكاةَ، وتصومُ رمضانَ، وتَحُجُّ البيتَ" .ثم قال:" ألا أَدُلُّكَ على أبْوَابِ الخيرِ؟: الصَّومُ جُنَّةٌ، والصَّدقةُ تُطْفِىءُ الخَطِيئةَ كما يُطْفىءُ الماءُ النارَ، وصَلاةَ الرَّجُلِ في جَوْفِ الَّليْلِ، ثم تلا: {تَتَجَافَى جُنُوبُهُمْ عَنْ الْمَضَاجِعِ} - حتى بلغ - {يَعْمَلُونَ}   السجدة: 16-17 ثم قال: " ألا أُخْبِرُكَ بِرَأسِ الأمْرِ وَعَمودِهِ وَذِرْوَةِ سَنَامِهِ؟"  قلتُ: بَلىَ يا رسول الله. قال: " رَأْسُ الأمْرِ الإسلامُ، وعَمُودُهُ الصَّلاةُ، وَذِرْوَةُ سَنَامِهِ الجِهادُ" ثم قال: " ألا أخْبِرُكَ بِمِلاكَ ذَلِكَ  كلِّهِ ؟"  فَقُلْتُ بَلَى يا رَسول الله، فأخَذَ بِلِسانِهِ وقال: "كُفَّ عَلَيْكَ هذا" قلت : يا نبيَّ الله، وإنَّا لمؤاخَذُونَ بِما نَتَكَلَّمُ بِه ؟ فقال:" ثَكِلَتْكَ أمُّكَ يَا مُعَاذُ, وَهَلْ يَكُبُّ الناسَ في النارِ على وُجُوهِهِمْ " أو قال: "على مناخِرِهِم - إلاَّ حَصَائدُ  ألسِنَتهم"] رَوَاهُ التِّرْمِذِيُّ   وَقَالَ: حَدِيثٌ حَسَنٌ صَحِيحٌ.

[kutoka kwa Muadh bin Jabal (Mungu awe radhi nae) asema: nilisema: ewe mtumi wa Mwenyezi Mungu niambie ibada ambayo itaniingiza peponi na itaniepusha na moto, akasema: “ hakika umeuliza jambo kubwa sana lakini ni lepesi kwa yule atakae kujaaliwa wepesi na Mwenyezi Mungu : Muabudu Mwenyezi Mungu wala usimshirikishe na kitu na uswali, utoe na zaka, na ufunge ramadhan na ufanye ibada ya hajj” kisha akasema: “ nikuelekeze milango ya kheri? Swaum ni kinga, na Swadaka yafuta madhambi kama maji yanavozima moto, na swala ya usiku mtu akiswali”
kasha mtumi akasoma aya hini {mbavu zao zinaachana na vitanda kwa kumuomba Mola wao mlezi kwa hofu na kutarajia mazuri, na watoa kutokana na yale tulio waruzuku# nafsi yoyote haijui iliofichiwa kutokana na yanayo furahisha macho, ni malipo ya yale walio kuwa wakiyatenda. 32:16-17}  kisha akasema: “ je nikuambie kichwa chenyewe na nguzo yake na kilele chake?” nikasema: ndio niambie ewe mtumi wa Mwenyezi Mungu, akasema: “ kichwa chenyewe ni uislamu, na nguzo yake ni Swala, na kilele chake ni Jihadi” kisha akasema: “je nikuambie kinacho yakusanya yote hayo (kwa thawabu)?” nikasema: ndio, niambie ewe mtumi wa Mwenyezi Mungu, akashika ulimi wake, na akasema: ukataze hunu (ulimi) na kusema yasiofaa” nikasema ewe mtumi wa Mwenyezi Mungu, kwani twaandikiwa tunayo ya zungumza? Mtumi akasema: Mamako akulilie ewe Muadh! Kwani kuna kitu zaidi ya ulimi kinacho watumbukiza watu motoni?!! ”] imepokewa na Imam Tirmidhy.