HADITHI YA PILI-UISLAMU NA IMANI NA IHSAAN

 

[عَن عُمَر رضي اللهُ عنه أَيْضاً قال:   بَيْنَما نَحْنُ جُلْوسٌ عِنْدَ رسُولِ الله صلى الله عليه وسلم ذات يَوْم  إذْ طَلَعَ عَلَيْنَا رَجُلٌ شَدِيدُ بَياضِ الثِّيَاِبِ شَديدُ سَوَادِ الشَّعْرِ، لا يُرَى عليه أَثَرُ السَّفَرِ ولا يَعْرِفُهُ مِنَّا أَحَدٌ، حَتى جَلَسَ إلى النَّبِّي صلى الله عليه وسلم، فأسْنَدَ رُكْبَتَيْهِ إلى رُكْبَتَيْهِ ووَضَعَ كَفَّيْهِ على فَخِذَيْهِ، وقال: يا محمَّدُ أَخْبرني عَن الإسلامِ، فقالَ رسُولُ الله صلى الله عليه وسلم: "الإسلامُ أَنْ تَشْهَدَ أَنْ لا إلهَ إلا اللهُ وأَنَّ محمِّداً رسولُ الله، وتُقِيمَ الصَّلاةَ، وتُؤتيَ الزَّكاةَ، وتَصُومَ رَمَضان، وتَحُجَّ الْبَيْتَ إن اسْتَطَعتَ إليه سَبيلاً" قالَ صَدَقْتَ. فَعَجِبْنا لهُ يَسْأَلُهُ ويُصَدِّقُهُ، قال : فَأَخْبرني عن الإِيمان. قال:" أَن تُؤمِنَ باللهِ، وملائِكَتِهِ وكُتُبِهِ، ورسُلِهِ، واليَوْمِ الآخِرِ، وتُؤمِنَ بالْقَدَرِ خَيْرِهِ وشَرِّه"  قال صدقت. قال : فأخْبرني عَنِ الإحْسانِ. قال:" أنْ تَعْبُدَ الله كَأَنَّكَ تَرَاهُ فإنْ لَمْ تَكُنْ تَرَاهُ فإنَّهُ يَرَاك". قال: فأَخبرني عَنِ السَّاعةِ، قال:"ما المَسْؤولُ عنها بأَعْلَمَ مِنَ السَّائِلِ ". قال: فأخبرني عَنْ أَمَارَتِها، قال:" أن تَلِدَ الأمَةُ رَبَّتَها، وأَنْ تَرَى الحُفاةَ العُراةَ العالَةَ رِعاءَ الشَّاءِ يَتَطَاوَلُونَ في الْبُنْيانِ"  ثُمَّ انْطَلَقَ، فَلَبِثْتُ مَلِيّاً، ثُمَّ قال :"يا عُمَرُ، أَتَدْرِي مَنِ السَّائِلُ؟"  قُلْتُ: اللهُ ورسُولُهُ أَعلَمُ . قال:" فإِنَّهُ جِبْرِيلُ أَتاكُمْ يُعَلِّمُكُمْ دِينَكُم ] رَوَاهُ مُسْلِم   

[ Kutoka kwa sayyidna Omar  (Mungu awe radhi nae)  asema: siku moja tulvokuwa tumekaa na Mtumi (rehma na amani ziwe juu yake) akatokezea mtu mwenye nguo nyeupe nyele zake nyeusi sana hazionekani dalili za kuwa atoka safari na wala hakuna anae mjua katika sisi akaja mpaka akakaa mbele ya mtumi (rehma na amani ziwe juu yake) akategemeza magoti na magoti ya mtume (rehma na amani ziwe juu yake) na akaweka mikono yake juu ya mapaja ya mtumi (rehma na amani ziwe juu yake) kisha akasema ewe Muhammad nieleze kuhusu uislamu, mtumi (rehma na amani ziwe juu yake) akasema:” uislamu ni kushuhudia kuwa hapana Mungu anaefaa kuabudiwa kwa haki ispokua Allaah, usmamishe na swala, utoe na zaka, ufunge na ramadhan na, na kwenda kufanya ibada ya hajj ukiweza” akasema Yule alie uliza “umesema kweli” sayyidna na Omar asema akisimulia:tukapigwa na mshangao kwa suala lake na ksha kusema “umesema kweli”!!
akamwambia nieleze kuhusu imani, mtumi (rehma na amani ziwe juu yake) akasema: “ imani ni kumuamini Mwenyezi Mungu na malaika wake na vitabu vyake na mitumi yake na siku ya mwisho(kiama) na kuamini qadar ya kheri na shari” akasema Yule alie uliza “ umesema kweli” kisha akasema nieleze kuhusi Ihsaan, akasema mtumi: “ ihsaan ni kumuada Mwenyezi Mungu kama kwamba wamuona, na kama humuoni basi yeye akuona” akasema nieleze kuhusu kiama, mtumi (rehma na amani ziwe  juu yake) akamwambia: “alie uliza ni mjuzi zaidi kushinda alieulizwa” akamwambia nieleze kuhusu dalili zake, mtumi ( rehma na amani ziwe juu yake) akasema: kijakazi atakapo kuzaa bwanake, na utaona watu waliokua wakitembea bila viatu na nguo kwa umaskini na walokua wakichunga mbuzi washindani kujenga majumba makubwa makubwa ya kifakhari” asimulia seyyidna na omar: kisha akaondoka yule aliekua akiuliza nikakaa kwa mda, kisha mtumi(rehma na amani ziwe juu yake) akasema:” ewe Omar, jee wamjua yule aliekua akiniuliza yale masuala?” nikasema Mwenyezi Mungu na Mtumi wake wajua zaidi, akasema: “yule ni Jibril amekuja kuwafindisha dini yenu.” ] Imepokewa na Imam Muslim.